Kijana mdogo katika mduara isiyo ya kawaida ya vurugu

 Ninaporudi utotoni mwangu, ninachokumbuka ni wodi ndefu ya hospitali, na mama yangu akimfokea mtawa aliyekuwa aki tuangalia. Kwa sababu, nikiwa kijana mdogo mtukutu, nilikuwa nimelazwa hospitalini ili kunyoosha miguu yangu.

Siku hiyo, nilimwambia Mama kwamba ma sista walininyima kifurushi kilicholetwa Jumapili iliyopita. Mama, ambaye  alijitahidi sana kukusanya chipsi hizi chache, alikasirika. Mara moja, alininyakua kutoka kwa mikono ya watawa na kunileta nyumbani.

Tangu wakati huo, nimebaki na miguu-pinde, na katika ujana wangu wote, ilinibidi kuvumilia dhihaka na kejeli ambazo ulemavu huu uliniletea, aibu pia ya kuwa na ulemavu kidogo, hasa wakati wa ujana wangu. Kwa hiyo, mawasiliano ya kwanza kabisa na wengine, ambayo ninakumbuka, ni yale ya ukosefu wa haki na chuki ambayo inapaswa kuashiria mwili wangu kwa maisha. Bila shaka hii ndiyo sababu pua hizi za mafua, miguu iliyopinda, miili hii michanga iliyokwisha kukwaruzwa karibu yangu leo ​​zimekuwa zisizovumilika kwangu katika nyumba za dharura, makazi duni, vitongoji duni. Mama akimfokea yule sista, haikunishangaza. Mayowe, niliyazoea. Nyumbani, baba alikuwa akipiga kelele kila wakati. Alimpiga kaka yangu mkubwa, kwa kukata tamaa kwa mama yangu, kwa sababu mara zote alikuwa akipiga kichwani. Pia alikuwa akimtukana mama na tuliishi kwa hofu ya kudumu. Baadaye tu, nikiwa na umri wa utu uzima, kwa kushiriki maisha ya wanaume wengine kama yeye, familia zingine kama zetu, ndipo nilipoelewa ya kwamba baba yangu alikuwa mtu aliye fedheheshwa. Aliteseka kwa kukosa maisha yake: alibeba ndani yake aibu ya kutoweza kutoa usalama na furaha kwa familia yake. Ubaya wa taabu upo. Mwanadamu hawezi kuishi kwa kudhalilishwa bila kujibu. Na mtu maskini, leo kama jana, humenyuka kwa njia ile ile ya jeuri.  Hata hivyo, kwa kijana mdogo niliyekuwa, ilikuwa ni kunitambulisha katika mduara usio na mwisho wa vurugu. Vurugu ilikuwa njia ya kukabiliana na kikwazo, kwa matatizo ya kila aina na kila siku. Na bila mimi kutambua, ikawa kwangu, kama kwa baba yangu, njia ya kujisafisha na unyonge mwingi ambao umaskini wetu uliokithiri ulitufanya tuteseke.Kinachonishangaza kila wakati, licha ya miaka zilizopita, ni kwamba wazazi wangu walizungumza tu juu ya pesa. Wao ambao hawakuwa na nayo, walibishana bila kuchoka kwa sababu yake. Wakati kiungo cha pesa kilikuwa kinapoingia kwenye kaya, walibishana juu ya jinsi ya kuzitumia.  Baadaye, Mama alipobaki peke yake, ni kuhusu pesa alizungumza nasi sikuzote. Na anapozungumza kuhusu watu ambao tuna kukutana nao, itakuwa tu kusema kwamba wao ni matajiri. Kuhusu mapadre wa parokia, atasema: “Wao ni matajiri”. Hata mchuuzi mdogo jirani atakuwa tajiri machoni pake. Sio kwamba mama ana wivu. Lakini wakati viumbe vina njaa na mahitaji, kinacho hesabika ni kile kinachoweza kujaza ukosefu. Ni hivo daima, na katika maeneo ya kijivu ambayo yanazunguka miji yetu, faida, mabishano, mazungumzi zilikuwa ziki peleka kwenye swali za pesa.

Katika vita hivi vya kutafuta chakula, nilipewa kazi tangu nikiwa mdogo sana. Nilikuwa na umri wa miaka minne na mimi ndiye niliyeongoza mbuzi katika nyanda za chini. Mbuzi huyu aliyetulisha sisi, dada yangu mdogo aliyezaliwa na sisi watoto. Niki lipeleka, nilipita mbele ya mlango kubwa la nyumba la watawa wa Bon Pasteur1, ambapo mtawa mmoja alizungumza nami nyakati fulani. Siku moja aliniuliza kama nataka kutumikia misa kila asubuhi. Siku hiyo, niliajiriwa kwa mara ya kwanza. Kwa sababu ilikuwa kwangu kupewa kazi. Wakati wa kujibu kwa misa, kila asubuhi ningepewa bakuli kubwa la kahawa na maziwa, na mkate, jam, na, likizo, siagi. Isitoshe, wangenipa kiungo mbili za pesa kwa wiki. Ni kiungo hizi mbili za pesa ndizo zilizoniamua.

Hivi ndivyo nilianza kutunza familia, kabla ya umri wa miaka mitano. Kila asubuhi, kwa karibu miaka kumi na moja, mama yangu aliniita kwa misa ya saa moja ya asubuyi. Ilichukua angalau dakika kumi kukimbia hadi kwenye kanisa, nyuma ya kuta kubwa za nyumba ya watawa. Wakati wa baridi nilihisi baridi, niliogopa gizani. Lakini ikiwa ni upepo au mvua, nimejaa ndani yangu, nililala, lakini pia wakati mwingine nikipiga kelele kwa hasira, nilitembea kando ya barabara kuu Saint-Jacques, nilishuka chini barabara Brault, yenyi kuachwa na kuwa na uhasama, kuelekea malisho, na nikaenda kuhudumu misa kwenye Masista ili pesa arobaini iweze kutolewa kwa Mama. Sidhani kama nimewahi kukosa mkutano wa asubuhi na inaonekana kwangu kuwa utoto wangu wote ulijengwa kuuzunguka.

Mama ilibidi atuonee njaa sana, akubali kunitupa namna hii, kijana mdogo, kila siku barabarani. Ilinibidi pia kufahamu dhiki yake, kukubali utumwa huu bila kuumiza moyo wangu au kumtukana Mungu.

Hivi karibuni, zaidi ya hayo, ilibidi niende kwa njia ile ile tena, kuenda na kurudi, saa sita mchana. Kwa vile tulikuwa masikini sana wilayani, si ajabu nikitoka shuleni nakimbilia tena kwenye nyumba ya watawa, safari hii nirudishe chakula kilichokwisha tengenezwa kwenye bakuli au bati ambao Watawa walikula. Mbaazi zilizogawanyika, dengu, viazi, wakati mwingine vipande vichache vya nyama, ndivyo Sista wa Madeleine  walikuwa wakinipa, bila kusahau mkate mkubwa ambao ulifanyiza sehemu kubwa ya chakula cha familia yetu.Hivyo, siku zote za ujana wangu ziliongozwa na maisha ya watawa wa Mchungaji Mwema, kwa sala yao na chakula chao, ili, nyumbani, tusiwe na njaa.Mimi hufikiria jambo hilo nyakati fulani ninapowaona watoto wakipanda kwenye madampo au kufuata mkokoteni wa baba yao wakienda kumwaga pishi au dari. Wanavuka mstari, kukusanya metali, nilitumikia misa, nilisubiri chakula chetu kwenye mlango wa nyumba ya watawa. Leo kama wakati huo, mtoto wa maskini hana utoto, majukumu yanamjia mara tu anaposimama kwa miguu yake.Hata hivyo, bila shaka, kama watoto maskini wa leo, nyakati fulani nilicheza na kucheka. Bila shaka niliunda pembe zangu, mahali pa kujificha, mizunguko yangu isiyotarajiwa, katika wilaya hii ya zamani ya Angers ambapo pamoja na marafiki zangu nilifikiria mzingile. Lakini kulikuwa na mzunguko huu wa nyumba ya watawa ambao nilipaswa kufanya kila siku, njia ya aibu tangu utoto wangu, ambayo ilifuta katika kumbukumbu yangu kile ambacho kingeweza kufariji.Njia za aibu, pia kulikuwa na zingine, zilizounganishwa kila wakati na hitaji la kusumbua la chakula. Ninajiona, kijana mdogo, nikirudisha kwa muuzaji chupa ya mafuta ya nati ambayo nilikuwa nimejaza kwa senti hamsini. Ikiwa haikujaa hadi ukingo wa kizibo, Mama alikuwa akinirudisha ili niongezwe matone machache: pambano la watu masikini la kudumu na la kufedhehesha ili kula kushiba.Baadaye, ilikuwa ni kurudisha kwa mchinjaji vipande vya nyama ya farasi ambavyo vilikuwa vigumu sana. Kwa sababu katika umri wa miaka saba, nilikuwa nimepata kazi nyingine: Nilikuwa nikimuendea sokoni Marie Louise, mchinjaji, ambaye naye alinipa nyama ya farasi yenye thamani ya faranga mbili karibu kila siku. Mama alidai nyama hii iwe safi na laini. Hakusita kunirudisha ikiwa ni lazima kudai, uthibitisho mkononi, ubora bora kwa meza ya familia. Kwa kurudisha aibu, tulikuwa na nguvu na nilikuwa nikipiga utumwa wa kulisha familia yangu bila kujua. Nakumbuka, nikiwa na umri wa miaka sita, nikiwa nimemkandamiza mpinzani mdogo kwa ngumi zangu, kwenye majani. Mama yangu alipokuja kumtafuta mtawa wa shule ya chekechea, ili kujua kama ninaweza kwenda shule kubwa, “bila shaka, alisema sista, mpeleke huko, hapa, anawapiga wote”.Kwa hivyo, tangu utoto wa mapema, ukosefu wa pesa, aibu na vurugu vilihusishwa. Sikumbuki nikitoka shuleni na kumkuta mama akiwa na furaha nyumbani. Akiwa ameachwa, hakuweza kujifariji kwa kubeba uzani wa watoto wanne peke yake. Basi ilikuwa ni habari kutoka kwa baba yangu, na hasa pesa alizopaswa kutuma, ambazo hazikufika. Ilikuwa gesi ya kulipia, makaa ya mawe kwa majira ya baridi, jiko kubadilisha…. Karibu kila mara kulikuwa na baridi katika nyumba yetu. Nyumba ya zamani tuliyoishi ilikuwa imejaa rasimu. Hewa iliingia kutoka chini ya milango, kupitia sehemu. Moja ya sehemu hizi zilitengenezwa kwa makreti yaliyofunikwa na karatasi ya kufunika. Wakati karatasi ilipasuka, hewa ilitupiga.Kulikuwa na baridi pia kwa sababu vyumba vyote vilivyo juu yetu viliunganishwa kwa bomba la chimney sawa. Mara nyingi bomba hili lilizuiliwa, na tulipowasha moto, Thérèse, binti wa fundi cherehani, alishuka chini kumtukana mama yangu, kwa sababu moshi uliingia ndani ya nyumba yao. Ili asiwe na fujo, basi Mama akatoa kutoka kwa jiko vipande vya makaa ambavyo tulikuwa tumetafuta kwenye lundo la mawe ya gesi. Vipande hivi vya makaa ya mawe tulivyokuwa na shida nyingi za kutatua, na ambazo, kwa umaskini wao, zilionekana kusisitiza, badala ya kupambana, baridi iliyotawala ndani ya nyumba. Jinsi ya kuelezea usikivu huu wa mama yangu, ambao ninapata leo kwa mama wengi ambao ninakutana nao katika maeneo ya taabu? Hofu yake ya kupata matatizo na majirani pengine ilitokana na uchovu, lakini hata zaidi kutokana na hofu. Mama alijua kwamba yeye ni mgeni na hakuacha kuogopa kwamba wangeweza kumrudisha nchini kwao Hispania, kwamba polisi waje kutukamata kwa sababu gani, Mungu anajua. Kama vile akina mama katika makazi ya dharura kila wakati wanaogopa kwamba mtu atakuja na kuwadhuru.Kuhusu Thérèse, binti wa fundi cherehani, ambaye alikuja kumkasirisha, nilikuwa bado mdogo sana siku nilipochukua poka na kuipiga mbele yake, nikipiga kelele. Sijui nilimwambia nini kwa hasira ya utoto wangu, lakini tangu wakati huo moto wetu duni umeweza kuendelea kuwaka katika jiko hili kuu ambalo makaa yake yalitobolewa na nyufa zake tulizijaza bila kuchoka na udongo uliokusanywa kutoka kwa malisho ya jirani. Mama yangu mara nyingi alilalamika kwa wengine kuhusu kila kitu ambacho kilimtafuna, kuhusu mimi, kuhusu wasiwasi niliompa, kuhusu kuchelewa kwangu shuleni, kuhusu kukojoa kitandnia changu. Na bado ilikuwa uzito wa aibu juu ya mabega yangu, kwa sababu wilaya nzima ilijua. Maskini hawafichi majeraha yao. Hawana uwezo wa kujihifadhi wa kuficha ugumu wa uwepo ambao unawachosha.Hata hivyo, ilikuwa shukrani kwa mama yangu kwamba nilikabidhiwa cheti cha masomo. Tulikuwa wachache katika shule ya bure ambao hawakulipa kwa elimu yetu na tulikuwa wa mwisho darasani. Pia, wakati wa mitihani ya mwisho, mkurugenzi hakutaka kuchukua hatari ya kunitambulisha. Hakuwa amemtambulisha kaka yangu mkubwa na mama yangu hakuwa ameudhika. Hata hivyo, ilipofika zamu yangu, hakujiuzulu kirahisi hivyo. Alijua kwamba sikuwa mjinga, alijua kwamba nilikuwa na majukumu mengi mabegani mwangu, mateso mengi sana na kwamba niliona ukosefu wa haki kwa kina sana. Kwetu sisi tuliopokea hisani, lakini kamwe haki yetu, ukosefu wa haki ndiyo ilikuwa sehemu ya kila siku. Mama yangu hakutaka niongeze moja zaidi. Ni yeye aliyenifanya niandikwe na kunitambulisha kwa cheti cha masomo. Ni leo tu ndio najua akiba ya hasira na ujasiri mama yangu alihitaji kuwatetea watoto wake namna hio. Bado alinitetea, na mgongo wangu ukutani, kwa ukaidi, wakati wahudumu wa kike wa parokia walipopata wazo la kuniweka pamoja na Yatima wa Auteuil. Inavyoonekana mradi wa busara na jinsi ya aibu kwa watoto waliozaliwa katika umaskini kama kwa mama yao, kutaka kuwalea pembezoni mwa wengine.Katika moja ya milipuko ya heshima ambayo nilijua vizuri kutoka kwake, mama yangu alikataa. Alipendelea kukataa wema wa kazi za parokia.Kwenye viunga vya wengine, tulikuwa tayari. Masikini sana, tulikuwa “waliotengwa” kutoka kwa wilaya wa tabaka la wafanyikazi, waliohusishwa kwa ujumla na zawadi, sio urafiki.Hatukuwa peke yetu. Namkumbuka mama mlevi na mwanae wa asili. Alipofika nyumbani jioni, alimkuta mama yake ametanda jikoni, akamkokota hadi kitandani kwake na kumlaza. Wakati fulani alikuwa akija nyumbani kwetu na mama angemkalisha kwenye meza yetu, ili kushiriki mkate na supu.Kulikuwa pia na mchawi. Hakutaka mbwa kusimama chini ya dirisha lake.Sisi watoto tulitumia ukuta wake kama sehemu ya kukojoa na alikuwa akitufokea. Tulimpenda, ndiyo maana tulimsumbua. Hatungemsumbua mchinjaji Rétif, wala seremala Cesbron. Walikuwa watu wakubwa wilayani, hawakuwa wa ulimwengu wetu. Siku moja, mchawi alipatikana akiwa amekufa na njaa kwenye hori lake. Kwa siku kumi na tano hakuna mtu aliyemjali. Usiku huo Mama alilia kwa sababu ingeweza kuwa imetupata. “Nani angetujali, alisema, nitakufa hivi”.Ni kutoka kwake ndiopo nilijifunza kupigana, sio tena kwa kulipiza kisasi kwa udhalilishaji lakini kuwakomboa watu waliotengwa?Siku moja, mmoja wa vijana wakubwa shuleni – alikuwa aki itwa Siché – alikasirikia mtoto mdhaifu kuliko yeye. Alimkunja kwenye ukuta wa choo na kumpiga ngumi na teke. Ni nini kilinipata? Nilijitupa juu yake, nikampiga teke na kumpiga ngumi. Nilimkuna usoni, mpaka mwalimu akaja na kumtoa pale kwa nguvu.Kwa nini ulifanya hivi? Huyu mtoto mgonjwa hakuwa kitu kwangu, kwanini nililazimika kumtetea? Bali ni yeye ambaye amebaki katika kumbukumbu yangu na sio adhabu niliyoipata. Nilifukuzwa shule, lakini chochote baada ya pambano hilo sikumbuki. Kinachobaki katika kumbukumbu yangu kama hatua ya kugeuka ni mtoto huyu ambaye alipigwa na Siché mwenye nguvu zaidi kuliko yeye. Ilikuwa, inaonekana kwangu, mwanzo wa mapigano ambayo bila shaka nitapoteza, lakini ambayo, kwa ukaidi, nitaendelea katika maisha yangu yote.Kuwa mpiganaji wa waliotengwa hata hivyo si rahisi sana, kwa sababu mtu hawi mwanaharakati wa watu waliotawanyika: mama mlevi, mchawi, mtoto mgonjwa, hapa na pale. Ilinibidi nikutane nao kama watu, ilinibidi nijitambue kama sehemu ya watu hawa, kwamba najipata kama mtu mzima katika watoto hawa kutoka kwenye takataka karibu na miji yetu, kwa vijana hawa wasio na kazi na ambao hulia kwa hasira. Wanaendeleza masaibu ya utoto wangu na kuniambia juu ya uimara wa watu waliovaa matambara.Ni katika uwezo wetu kuushinda uendelevu huu. Taabu haitakuwepo tena, kesho, ikiwa tutakubali kuwasaidia vijana hawa kuwafahamu watu wao, kubadilisha jeuri yao kuwa vita ya dhahania, kujizatiti na upendo, matumaini na maarifa, hadi mwisho wake mapambano ya ujinga. , njaa, sadaka na kutengwa.Hili halitakuwa suala la serikali tu, pia litakuwa suala la wanadamu kukubali kutembea na waliotengwa, kuunganisha maisha yao na maisha yao, wakati mwingine kuacha kila kitu ili kushiriki hatima yao.

 

[1]

 

 

  1. Watawa wa Bon Pasteur: kusanyiko la watawa wanaotafakari karibu na wanawake na watoto walioathiriwa na umaskini uliokithiri au waliojeruhiwa na hali ya maisha. Nyumba  yao kubwa ilikuwa kwenye barabara Brault huko Angers, sio mbali na familia ya Padre Joseph Wresinski ilikuwa ikiishi. Ma “Sista wa Madeleine” walikuwa na wito wa kimsingi wa kukaribisha wanawake vijana waliotelekezwa, wagonjwa au makahaba katika jumuiya ya Mchungaji Mwema (Bon Pasteur).
0 comments Leave a comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.